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Wafugaji wasimamisha kilimo Kwala

Na Julieth Mkreri, KIBAHA

BAADHI va wakazi wa Kijiji cha Kwala
Halmashauri yva Wilaya vt Kibaha mkoani
Pwani wameiomba serikali kusimamia sua-
la la wafugji kuhama katika kijiji hicho ili
waendelee na shughuli za kilimo,

Wakizungumza na Nipashe, walisema
wako hatarini kukumbwa na njaa kwa kuwa
msimu huu wa kilimo hawajajishughulisha
kwa kuhofia mazao yao kuharibiwa na
mifugo.

Denis Makusanya alisema wamekuwa
wakilima mazao, lakini baadhi ya wafugaji
wanalisha mifugo vao kwenye mashamba
ya wakulima bila hofu.

“"Huku kweru mihogo ndio tulikuwa tu-
nategemea sana, lakini kwa sasa hakuna
tena, mifugo imeharibu imekula mazao

yeru yote shambani hata mbegu ya mihogo
hatuna tena,” alisema Denis.

Alieleza kuwa yupo mfugaji maarufu (an-
amtaja) alishaelezwa na viongozi wa serika-
liaondoke aende schemu ya wafugji, lakini
hadi sasa hajatekeleza agizo hilo, na kwam-
ba wapo wafugaji wengine wameshindwa
kuondoka kwa sababu yake.

“Wapo watu wametoka mjini na kununua
mashamba huku kwa ajili yva kilimo, lakini
wamesimama kuendelea na shughuli zao
kutokana na hawa walugaji, huyu (mfugaji
huyo maarufin akiondolewa na wengine
wataondokia wengi wako nyuma yake wan-
amsikiliza,” aliserna,

Frank Willson aliliambia Nipashe kuwa
wamekuwa wakilalamikia suala hilo kwa
viongozi kuanzia ngazi ya kitongojl hadi
mkoa, lakini hadi sasa kero yao haijapatiwa
ufumbuz,

o "

runenge alisema mkoa una viwanda

LASI vikjwamo vikubwa 87

.
"

Kwa mujibu wa Frank, amesimamisha :
shughuli za kilimo rtangu mwaka jana, :
baada ya kupata hasara mara kwa mara
anapolima, badala yake ameamua kuijikita
katika uuzaji wa mkaa ili aweze kuendesha
maisha.

Naye Ibrahim Lubeta, mjumbe katika ki-
tongoji cha Mahundi, alieleza kuwa mbali
na mazao kuharibiwa, wafugaji hao wame-
kuwa wakiwapiga wakulima,

“Wanaingiza mifugo yao shambani uki-
waambia walondoe wanasema watachun-

“ga wapi. ukijaribu kuitoa isiendelee ku-

haribu mazao wanakupiga na kukuumiza._
ukilalamika kwa uongozi wa juu hakuna
utatuzi unaofanyika kwa wakati,” alisema.

Hata hivyo aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Pwani. Mhandis Evarist Ndikilo, aliwahi ku-
fika na kusikiliza malalamiko ya wananchi
hao ambapo alitoa maagizo kwa viongozi
wa Wilaya na Tarafa va Ruvu kuhakikisha
wafugaji wanaondoka na kuhamia katika
Maeneo vao, agizo ambalo hata hivyo hali-
jatekelezeka hadi sasa.

Pia alizuia wafugaji kulisha mifugo yao
katika bonde la Mto Ruvy ambapo wakuli-
ma wengi wanalitumia kwa kilimo cha
umwagiliaji agizo ambalo utekelezaji wake
bado haujafanyika,

Mkuu wa Wilaya va Kibaha, Sara Msa-
firi, alipoulizwa na Nipashe kuhusiana
na malalamiko ya wananchi, hao alisema
atashughulikia suala hilo.

Idadi kubwa ya wakazi wa Kijiji cha Kwala
inaelezwa kuwa ni wakulima, huku wen-
gine wakitoka katika mikoa mingine kuha-
mia Katika kijiji hicho kwa ajili va kilimo,
lakini wamekwama kutokana na kubughu-
dhiwa na wafueii.
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